Theo quy định tại Điểm c Khoản 2, Khoản 5, Điểm b Khoản 7 Điều 24 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì: 
Người điều khiển xe mô tô, xe máy không mang theo giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng;
Không có giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000; 
Không có giấy phép lái xe đối với xe môtô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.
Không có bằng A2, chạy xe “độ” sẽ bị phạt như thế nào?
Lỗi không mang theo giấy phép lái xe bị phạt tối đa 120.000 đồng.
Ngoài ra, đối với trường hợp người điều khiển xe môtô không có giấy phép lái xe sẽ bị tạm giữ phương tiện đến 10 ngày theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 54 Nghị định 71/2012/NĐ-CP.
Ngoài ra, nếu ai cho cho người khác mượn xe mà biết người này không có bằng lái mà còn cho mượn thì cũng sẽ bị xử phạt.
Theo quy định trong điều 60 Luật giao thông đường bộ như sau:
- Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
- Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe môtô hai bánh, xe môtô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ôtô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ôtô chở người đến 9 chỗ ngồi…
Không có bằng A2, chạy xe “độ” sẽ bị phạt như thế nào?
Bằng A2 cho xe trên 175 cm3.
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 58, người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.
Việc chủ phương tiện cho người khác mượn xe mà người mượn xe để tham gia giao thông không có đủ điều kiện tham gia giao thông sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.
Không có bằng A2, chạy xe “độ” sẽ bị phạt như thế nào?
CSGT xử phạt xe PKL.
Khoản 3 Điều 30 Nghị định này quy định: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe môtô, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
- Tự ý đục lại số khung, số máy; - Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;
- Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;
- Khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được cấp lại biển số, Giấy đăng ký xe;
- Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông.
Không có bằng A2, chạy xe “độ” sẽ bị phạt như thế nào?
Đi xe độ có thể bị phạt tối đa 2.000.000 VND.
Như vậy, những biker không có bằng A2 nhưng điều khiển xe phân khối lớn có thể mất tối đa 6.000.000 VND. Nếu như chiếc xe đã được "độ", "sàng" số khung, số máy hay sử dụng các loại giấy "đi đường", giấy "mẹ bồng con", người lái có thể bị phạt 2.000.000 đồng. Tổng số tiền phạt nếu như mắc phải 2 tội trên có thể lên tới 8.000.000 đồng.

Share:
Tư vấn thông tin khóa học: